แผนการจัดการเรียนรู้ที่1
กลุ่มสาระ ภาษาไทย ชั้น
ป. 4
ภาคเรียนที่ 1
ปีการศึกษา 2554
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ คัดร้อยกรองจงจำดี เวลา 5 ชั่วโมง
เรื่อง การคัดลายมือเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด เวลา
1
ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 2 การเขียน
มาตรฐาน
ท 2.1
ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร
เขียนคัดลายมือ และการเขียนเรื่องในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูลข่าวสารและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพด้วยตัวบรรจงที่สวยงาม
ตัวชี้วัด
ท 2.1 ป. 4/1 คัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
สาระการเรียนรู้
ตัวชี้วัด
|
ความรู้ (K)
|
ทักษะ
(P)
|
คุณลักษณะ
(A)
|
ท 2.1 ป.4/1
|
-การคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดถูกต้องตามหลักการเขียน
|
-การลงมือปฏิบัติการคัดลายมือโดยการฝึกเขียนทั้งตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
|
-การคัดลายมือทั้งตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดให้ผู้อื่นสามารถอ่านออก
|
สาระสำคัญ
1.) ความสามารถในการเขียน
2.) ความสามารถในการลงมือปฏิบัติ
จุดประสงค์ / คุณลักษณะ
1.) เพื่อให้นักเรียนสามารถแยกแยะ
ตัวหนังสือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดได้
2.) เพื่อให้นักเรียนสามารถคัดลายมือได้อย่างคล่องแคล่ว
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.) ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
2.) มีวินัย
3.) มุ่งมั่นในการทำงาน
การวัดและการประเมินผลการเรียนรู้
เป้าหมาย
|
หลักฐาน
|
วิธีวัด
|
เครื่องมือวัด
|
เกณฑ์การวัด
|
สาระสำคัญ
คัดลายมือได้อย่างถูกต้อง
การคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดเพื่อที่จะสามารถเขียนถูกต้อง
|
|
|
|
|
ตัวชี้วัด
ท 2.1 ป.4/1
คัดลายมือด้วยตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
|
-
สมุดบันทึกการคัดลายมือ
-
คะแนนการคัดลายมือ
|
-
ให้คัดลายมือโดยเขียนทั้งตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
|
-
แบบฝึกการคัดลายมือของนักเรียน
|
70 %
|
จุดประสงค์
1.) คัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดได้อย่างคล่องแคล่ว
2.) เพื่อจะได้พัฒนาฝีมือการเขียนให้ถูกต้องชัดเจน
|
-
ชิ้นงานและการคัดลายมือเสร็จตามกำหนด
|
-
ให้นักเรียนคัดลายมือตามบทความที่เรากำหนด
|
-
แบบการคัดลายมือที่ถูกต้อง
-
งานที่นักเรียนคัดลายมือส่งเป็นชิ้นงาน
|
70%
|
กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมที่ 1
1.) การสร้างความสนใจ
1.1)
ครูต้องอธิบายคำว่าคัดลายมือแบบตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดให้นักเรียนเข้าใจและเขียนหรือยกตัวอย่าง ว่าตัวหนังสือที่ถูกต้องเป็นอย่างไร จากนั้นนำตัวอย่างตัวหนังสือหลาย ๆ
แบบมาให้นักเรียนลองตอบในคำถามที่ว่า
-
เป็นตัวหนังสือของการคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดใช่หรือไม่
2.) ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
2.1) คัดลายมือได้สวยงามและถูกต้องชัดเจน
โดยให้ครบองค์ประกอบการคัดลายมือที่ถูกต้อง
2.2) คัดลายมือในระยะเวลาที่กำหนด 30 นาที
2.3) สามารถดูจากการคัดลายมือที่นักเรียนเขียนได้
2.4)
จะเปิดโอกาสให้ดูการคัดลายมือของเพื่อน และเขียนแสดงความคิดเห็น
2.5) อาจมีการแข่งขันคัดลายมือในห้องเรียน
เพื่อให้นักเรียนอยากจะเห็นการคัดลายมือของเพื่อน เพื่อจะนำมา ปรับปรุงในส่วนของตนเอง
3). ขั้นสรุปเนื้อหา
3.1.)
ให้นักเรียนส่งผลงานและครูเป็นผู้ให้คะแนน
โดยเขียนอธิบายข้อดีและข้อเสียให้เด็กได้รับรู้ จะได้นำไปปรับปรุงแก้ไข
สื่อ/อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
-
แบบฝึกหัดการเขียนคัดลายมือ
แบบประเมินการเขียน
เรื่อง
การคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
วิชา
ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
เกณฑ์การวัด
ลำดับ
|
ชื่อ-สกุล
|
การคัดร้อยกรอง
|
รวม
|
ความสวยงาม
|
ความสะอาด
|
ตรงตามเนื้อหา
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
|
1
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
2
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
3
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
4
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
5
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
6
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
7
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
8
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
9
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
เกณฑ์การประเมิน
เกณฑ์การประเมิน
ระดับ
3 หมายถึง
ดีมาก คะแนน 8 – 9 คะแนน หมายถึง
ดีเยี่ยม
ระดับ
2 หมายถึง
พอใช้ คะแนน 6 – 7 คะแนน
หมายถึง ดี
ระดับ
3 หมายถึง
ปรับปรุง คะแนน 4 – 5 คะแนน
หมายถึง พอใช้
คะแนน 1 – 3 คะแนน
หมายถึง ต้องปรับปรุง
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ลำดับ
|
ชื่อ-สกุล
|
มีวินัย
|
ใฝ่เรียนรู้
|
มุ่งในการทำงาน
|
เกณฑ์การให้
คะแนน
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
ผ
|
ม ผ.
|
1
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
2
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
3
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
4
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
5
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
6
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
7
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
8
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
9
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
10
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
ข้อเสนอแนะ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
เกณฑ์การวัด
ระดับ 3 หมายถึง
ดี
ระดับ 2 หมายถึง พอใช้
ระดับ 1 หมายถึง
ปรับปรุง
คะแนน
6 - 9 ผ่าน
1 - 5 ไม่ผ่าน
ใบงานที่1
จงคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดให้ถูกต้องสวยงาม
สยามานุสสติ
ใครรานใครรุกด้าว แดนไทย
ไทยรบจนสุดใจ ขาดดิ้น
เสียเนื้อเลือดหลั่งไหล
ยอมสละ สิ้นแล
เสียชีพไป่เสียสิ้น
ชื่อก้องเกียรติงาม
หากสยามยังอยู่ยั้ง ยืนยง
เราก็เหมือนอยู่คง
ชีพด้วย
หากสยามพินาศลง
ไทยอยู่ ได้ฤา
เราก็เหมือนมอดม้วย หมดสิ้นสกุลไทย