วันเสาร์ที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2555

แผนการสอน


                                       แผนการจัดการเรียนรู้ที่1
 กลุ่มสาระ   ภาษาไทย         ชั้น  ป. 4       ภาคเรียนที่ 1       ปีการศึกษา   2554
ชื่อหน่วยการเรียนรู้      คัดร้อยกรองจงจำดี                    เวลา  5   ชั่วโมง
เรื่อง     การคัดลายมือเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด           เวลา  1   ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
                   สาระที่  2 การเขียน
มาตรฐาน   ท 2.1    ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร เขียนคัดลายมือ และการเขียนเรื่องในรูปแบบต่างๆ        เขียนรายงานข้อมูลข่าวสารและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพด้วยตัวบรรจงที่สวยงาม
 ตัวชี้วัด
          ท 2.1 ป. 4/1   คัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
 สาระการเรียนรู้
ตัวชี้วัด

ความรู้ (K)

ทักษะ (P)
คุณลักษณะ (A)

 ท 2.1 ป.4/1
-การคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดถูกต้องตามหลักการเขียน
-การลงมือปฏิบัติการคัดลายมือโดยการฝึกเขียนทั้งตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
-การคัดลายมือทั้งตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดให้ผู้อื่นสามารถอ่านออก

สาระสำคัญ
               1.)  ความสามารถในการเขียน
               2.)  ความสามารถในการลงมือปฏิบัติ

จุดประสงค์ / คุณลักษณะ
                          1.)  เพื่อให้นักเรียนสามารถแยกแยะ ตัวหนังสือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดได้
                          2.)  เพื่อให้นักเรียนสามารถคัดลายมือได้อย่างคล่องแคล่ว
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
                         1.)  ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
                        2.)  มีวินัย
                       3.)  มุ่งมั่นในการทำงาน
การวัดและการประเมินผลการเรียนรู้
               เป้าหมาย
      หลักฐาน
          วิธีวัด
       เครื่องมือวัด
      เกณฑ์การวัด
สาระสำคัญ
   คัดลายมือได้อย่างถูกต้อง การคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดเพื่อที่จะสามารถเขียนถูกต้อง




ตัวชี้วัด
       ท 2.1 ป.4/1
    คัดลายมือด้วยตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
- สมุดบันทึกการคัดลายมือ
- คะแนนการคัดลายมือ
- ให้คัดลายมือโดยเขียนทั้งตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
- แบบฝึกการคัดลายมือของนักเรียน
      
            70 %

จุดประสงค์
     1.)  คัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดได้อย่างคล่องแคล่ว
    2.)  เพื่อจะได้พัฒนาฝีมือการเขียนให้ถูกต้องชัดเจน
- ชิ้นงานและการคัดลายมือเสร็จตามกำหนด
- ให้นักเรียนคัดลายมือตามบทความที่เรากำหนด
- แบบการคัดลายมือที่ถูกต้อง
- งานที่นักเรียนคัดลายมือส่งเป็นชิ้นงาน
            
            70%

กิจกรรมการเรียนรู้
              กิจกรรมที่  1
1.)  การสร้างความสนใจ
   1.1) ครูต้องอธิบายคำว่าคัดลายมือแบบตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดให้นักเรียนเข้าใจและเขียนหรือยกตัวอย่าง  ว่าตัวหนังสือที่ถูกต้องเป็นอย่างไร  จากนั้นนำตัวอย่างตัวหนังสือหลาย ๆ แบบมาให้นักเรียนลองตอบในคำถามที่ว่า
        - เป็นตัวหนังสือของการคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัดใช่หรือไม่
2.)  ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
    2.1) คัดลายมือได้สวยงามและถูกต้องชัดเจน โดยให้ครบองค์ประกอบการคัดลายมือที่ถูกต้อง
    2.2) คัดลายมือในระยะเวลาที่กำหนด 30 นาที
    2.3) สามารถดูจากการคัดลายมือที่นักเรียนเขียนได้
    2.4) จะเปิดโอกาสให้ดูการคัดลายมือของเพื่อน และเขียนแสดงความคิดเห็น
    2.5) อาจมีการแข่งขันคัดลายมือในห้องเรียน เพื่อให้นักเรียนอยากจะเห็นการคัดลายมือของเพื่อน เพื่อจะนำมา ปรับปรุงในส่วนของตนเอง
3). ขั้นสรุปเนื้อหา
        3.1.) ให้นักเรียนส่งผลงานและครูเป็นผู้ให้คะแนน โดยเขียนอธิบายข้อดีและข้อเสียให้เด็กได้รับรู้ จะได้นำไปปรับปรุงแก้ไข

สื่อ/อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
-          แบบฝึกหัดการเขียนคัดลายมือ
                                             
                                             แบบประเมินการเขียน
              เรื่อง  การคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดและครึ่งบรรทัด
              วิชา  ภาษาไทย   ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
   เกณฑ์การวัด

ลำดับ

                  ชื่อ-สกุล
                               การคัดร้อยกรอง

    รวม
ความสวยงาม
ความสะอาด
 ตรงตามเนื้อหา
 3
 2
 1
 3
 2
 1
 3
 2
 1

1











2











3











4











5











6











7











8











9














        เกณฑ์การประเมิน                                                                         เกณฑ์การประเมิน
ระดับ   หมายถึง   ดีมาก                                               คะแนน   8 9   คะแนน    หมายถึง     ดีเยี่ยม
ระดับ  2   หมายถึง   พอใช้                                              คะแนน   6 คะแนน    หมายถึง     ดี
ระดับ  3   หมายถึง   ปรับปรุง                                         คะแนน   4 5   คะแนน   หมายถึง     พอใช้
                                                                                        คะแนน   1 3   คะแนน   หมายถึง     ต้องปรับปรุง
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ลำดับ

                ชื่อ-สกุล
          มีวินัย
       ใฝ่เรียนรู้
   มุ่งในการทำงาน
  เกณฑ์การให้  คะแนน
 3
  2
 1
 3
 2
 1
 3
 2
 1
  ผ
 ม ผ.
  1












  2












  3












  4












  5












  6












  7












   8












   9 












 10













ข้อเสนอแนะ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
                    เกณฑ์การวัด
       ระดับ   3   หมายถึง    ดี
       ระดับ   2   หมายถึง    พอใช้
       ระดับ   1   หมายถึง    ปรับปรุง
คะแนน
        6 - 9    ผ่าน
       1 - ไม่ผ่าน
ใบงานที่1
จงคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัดให้ถูกต้องสวยงาม
                                             สยามานุสสติ
                         ใครรานใครรุกด้าว       แดนไทย
                   ไทยรบจนสุดใจ                   ขาดดิ้น

                    เสียเนื้อเลือดหลั่งไหล         ยอมสละ สิ้นแล
                    เสียชีพไป่เสียสิ้น                ชื่อก้องเกียรติงาม
                            หากสยามยังอยู่ยั้ง       ยืนยง
                    เราก็เหมือนอยู่คง               ชีพด้วย
                    หากสยามพินาศลง            ไทยอยู่ ได้ฤา
                    เราก็เหมือนมอดม้วย         หมดสิ้นสกุลไทย




ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น